1

labarai

Menene Furfural?

KC BRUNING

Furfural wani sinadari ne wanda aka yi shi daga kwayoyin halitta wanda yawanci ana samar dashi don dalilan masana'antu. Da farko an hada shi da kayan aikin gona kamar su oat husks, bran, corncobs, da sawdust. Wasu daga kayayyakin da ake amfani dasu a ciki sun haɗa da mai kashe ciyawa, kayan gwari, da sauran ƙarfi. Hakanan sanannen sanannen abu ne a cikin samar da makamashin sufuri da kuma aiwatar da tsaftace mai na mai. Sinadarin wani sinadari ne a cikin samar da wasu wakilan masana'antar da yawa.

urfural wani sinadari ne wanda aka samar dashi daga kwayoyin halitta wanda yawanci ana samar dashi don dalilan masana'antu.

Lokacin da aka samar da abu mai yawa, ana yin sinadarin ne ta hanyar sanya pentosan polysaccharides ta hanyar aiwatar da sinadarin acid hydrolysis, ma'ana cewa cellulose da sinadaran kayan masarufin sun canza zuwa sukari ta hanyar amfani da acid. A cikin kwanten da ke cikin iska, furfural yana da ƙarfi, mara launi, kuma mai, kuma yana da kamshi mai kama da almond. Bayyanar iska zai iya sanya ruwan a cikin tabarau daga rawaya zuwa launin ruwan kasa.

Furfural shine ɗan narkewar ruwa da kuma mai narkewa gaba ɗaya a cikin ether da ethanol. Baya ga amfani da ita a matsayin sinadarin kadaici, ana amfani da shi wajen samar da sinadarai kamar furan, furfuyl, nitrofurans, da methylfuran. Hakanan ana amfani da waɗannan ƙwayoyin don ƙarin ƙirar samfuran, gami da sunadarai na aikin gona, magunguna, da masu tallafi.

Akwai hanyoyi da yawa da mutane zasu iya hulɗa da furfural. Baya ga iskar gas ga sinadarin yayin aiki, ana iya samun shi ta dabi'a a cikin nau'ikan abinci da yawa. Fitar haske ta wannan yanayin ba'a tabbatar da cutarwa ba.

Tsananin ɗaukar hoto zuwa furfural na iya zama mai guba. A cikin gwaje-gwajen gwaje-gwaje akan mutane da dabbobi, an gano furfural yana zama abin damuwa na fata, membran mucous, da idanu. Hakanan ya haifar da rashin jin daɗin makogwaro da magudanar numfashi. Wasu sun ba da rahoton sakamako na ɗan gajeren lokaci ga tasirin sinadarin a yankunan da ke fama da rashin iska mai kyau sun haɗa da matsalar numfashi, harshe mai raɗaɗi, da rashin dandano. Abubuwan da ke iya faruwa na dogon lokaci na irin wannan ɗaukar hoto na iya kasancewa daga yanayin fata kamar eczema da kuma sanya hotuna ga matsalolin hangen nesa da kuma cutar huhu.

Furfural an fara amfani dashi sosai a cikin 1922 lokacin da Kamfanin Quaker Oats ya fara samar da shi da ƙoshin oat. Oats na ci gaba da kasancewa ɗayan shahararrun hanyoyi don yin sinadarin. Kafin lokacin, ana amfani dashi ne kawai a cikin wasu nau'ikan turare. Johann Wolfgang Döbereiner, wani Bajamushe ne masanin kimiyyar hada magunguna wanda ya yi amfani da gawarwakin dabbobi don kirkirar sinadarin acid, wanda furfural din ya samo asali ne daga shekarar 1832. An yi imanin tururuwa sun yi tasiri wajen ƙirƙirar sinadarin saboda jikinsu yana ɗauke da nau'in kwayar tsire-tsire da ake amfani da ita a yanzu.


Post lokaci: Aug-13-2020